Find the latest bookmaker offers available across all uk gambling sites www.bets.zone Read the reviews and compare sites to quickly discover the perfect account for you.
Home / Uncategorized / Xử phạt hành chính

Xử phạt hành chính

Cho e hỏi là :- e là chủ phương tiện một xe máy dung tích 134 nhưng lại chưa có bằng lái xe, nếu bị công an kiểm tra hành chính thì sẽ bị xử phạt như thế nào ạ??

Trả lời :

Chào bạn!
Chúng tôi xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:
Khoản 5 Điều 21 Nghị định 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ ngày 13/11/2013 quy định về xử lý vi phạm hành chính trong linh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định:
” Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 7 Điều này”.
Ngoài ra, theo quy định tại khoản 4 điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định: ” Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt.”
Các tình tiết tăng nặng và tình tiết giảm nhẹ được quy định cụ thể tại Điều 9, Điều 10 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012. Căn cứ vào các quy định trên thì bạn điều khiển xe mô tô dung tích 134cm3 mà không có giấy phép lái xe thì nếu bị xử phạt thì nếu bạn có tình tiết giảm nhẹ mức phạt thấp nhất là 800.000 đồng, nếu có tình tiết tăng nặng mức phạt cao nhất là 1.200.000 đồng, còn không có tình tiết tăng nặng và tính tiết giảm nhẹ bạn sẽ bị phạt 1.000.000 đồng.
Trân trọng!